Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 44

Chủ đề: Đề nghị khi post ảnh không nên dấu EXIF

Exchangable Image File viết tắc là EXIF ghi (lưu) nhận các thông số (thông tin) của bức ảnh giúp người xem biết được chụp bằng máy gì, chỉnh bằng phần mềm nào, tốc độ, khẩu độ, đèn là bao nhiêu .... và các máy tiên tiến sau này có luôn hệ thống GPS thì có thể biết được cả vị trí địa lý của bức ảnh luôn đấy.
    Thân.

Quote Được gửi bởi duvinh View Post
    thú thật em cũng là newbie chẳng hiểu exif là gì cả! có bác nào cho em biết exif là gì ko ?

Tôi nghĩ đây là 1 nhu cầu tìm hiểu chính đáng của những người mới chơi ảnh (tuy nhiên không nên đưa vào quy định bắt buộc). Một câu hỏi chính đáng của Newbie mà nhận được quá nhiều câu trả lời không mang tính chia sẻ của các bác đã có nhiều kinh nghiệm!

ủa.....có thủ thuật giấu hả các bác làm cách nào vậy ..... hehe......em thấy hình em làm qua PS dù mấy lần thì vào Properties của ảnh vẫn còn thông số đầy đủ ..... và em thấy đa số các hình em load về trên vnphoto đều xem được thông số đầy đủ qua chức năng Properties có sẳn của win....tất nhiên trong đó có vài hình không xem được nhưng em nghĩ chả ai hơi đâu mà ngồi giở thủ thuật giấu exif, họa chăng là trong quá trình xử lý ảnh vô tình chương trình xử lý hoặc trang upload làm mất đi thông số mà thôi.....

e thường làm cách này, ảnh sau khi load về click phải xem Properties của hình vào mục SUMARY như hình dưới thường thì nó hiện như vậy....

xong bạn click vào chữ Advance bạn sẽ có đầy đủ thông số bức hình chụp không cần phải qua bất kỳ chương trình nào

Chẳng ai muốn dấu exif làm gì , chẳng qua là bấm vào save for web thì nó mất exif thôi.

Thực chất 1 số ảnh chụp với flash trong vài hoàn cảnh đăt biệt , thì biết exif sẽ có nhiều thứ học hỏi được, tuy nhiên phải hiểu vấn đề trước đã. Ví dụ như tại sao có ảnh chụp ban đêm mà vẫn sáng rõ mà không bị noise, máy gì , Iso bao nhiêu , tốc độ chậm nhất so với flash và iso? v.v.v ?
    Trong Photoshop vào File - File info - Advance là nơi có thể xem được exif 1 cách đầy đủ nhất , Thậm chí có thể xem được Shutter Count cho dòng 1 series của Canon, ( máy khác thì em không rõ ) Tuy nhiên exif xem bằng chương trình nào đi chăng nữa thì vẫn dễ bị lầm nếu người ta có thể thay đổi nó dễ dàng. Ví dụ như chụp bằng Nikon D300 nhưng muốn sửa Exif thành Canon 1Ds mark III cho oai chẳng hạn (trên vnphoto đã có trường hợp này) . Thay dổi rất dơn giản bằng windows .Mở Properties vào advance như bác henaarch minh họa ở trên và thay đổi thông tin thôi.

Mình thấy ép vào nội quy việc này là không hợp lý. Đâu phải ai cũng nhớ giữ EXIF, chẳng ai mất công dấu, mà nguyên cái box chụp film mà bảo post EXIF thì làm sao nhớ... họ chạy dài hết. Bạn cần biết gì bạn cứ post hỏi, không mất bao nhiêu công mà quen thêm bạn.
    Cái yêu cầu này đã có 1-2 lần nhưng nó vô lý lắm. Theo cá nhân tôi thì đưa cái này vào nội quy là vô lý.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Kể ra được coi Exif cũng có cái hay ,biết được tác giả đã cài đặt máy thế nào để ra 1 tấm ảnh đẹp hoặc chưa tốt để học hỏi thêm
    Ngta xài chế độ A, S, P hay auto, Bác học gì đc từ cái này??? Để ko theo lối mòn, tốt nhất cứ nắm kỹ căn bản rồi phát triển theo hiểu biết của mình là hay nhất, đừng đi bậy là đc rồi
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Quote Được gửi bởi tolia View Post
    Là dân newbie nên mỗi khi dòm được 1 ảnh đẹp trên 4room em thường mở EXIF xem các cao thủ đã để tốc, khẩu, có dung PS không... như thế nào để học tập. Nhưng thật tiếc nhiều bác cứ dùng thủ thuật để dấu EXIF đi. Rất mong BQT đưa ra quy định là: ảnh đưa lên 4room của Vnphoto không đc dấu EXIF để cả làng chiêm ngưỡng và học hỏi.
    Có tấm em chụp bình minh 1/2000s, f/32 và quên set ở ISO 200. Đâu phải là khuôn mẫu.
    Có tấm em chụp suối, chống dăm ba cái filter ND, CPL, ... thông tin EXIF nó sai bét hết: 8s f/11, ISO 100. Bác mà chụp theo có mà trắng sáng.
    Đi offline chung, có bác luôn nhòm vào Camera's small LCD của em để xem em setup ra sao, em cũng vô tư mà. Vì em hay chụp hỏng hình.
    Cần thông tin bác Call hay PM, Kinh Phật cũng còn phải đổi bằng bình bát vàng mà.
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:25 PM ngày 10-04-2009
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em chụp len M42, xem thông tin EXIF: f/0 cũng sai bét luôn.

Em chả "dấu" EXIF bao giờ, bác nào biết cách automatic mà show EXIF trên máy film chỉ dùm ...
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

theo tôi nghĩ thì nó như thế này. Chắc những ai chơi ảnh tấm lòng đều rộng mở. Không mấy ai dấu exif làm gì, nếu như trong quá trình post processing mà chẳng may bị mất exicf thì nên thông cảm cho tác giả.

tuy nhiên, có 1 điều rất đáng buồn và đáng buồn cười là 1 số người quyết tâm dấu exif đi. Tôi thấy như vậy thật rất là ... (ko biết dùng từ nào cho hợp). Nhiếp ảnh là đi tìm cái đẹp, tại sao chúng ta không thể chia sẻ những cái đó cho nhau.

Hơn nữa vnphoto là nơi trao đổi, học hỏi và giao lưu. Nếu chỉ muốn post ảnh đẹp để được khen thì cũng quá là trẻ con. Vì ở đây người ta khen là khen cái nick, mình cũng có được gì đâu. Nên chia sẻ cho nhau các bác ạ.

Em nhớ cách đây khoảng 8 tháng, trên vnphoto có 1 bức ảnh pow rất đẹp và nhiều người hỏi cách chụp cùng các thông số. Tuy nhiên, tác giả chỉ trả lời lại các comment khen mình và lờ đi các câu hỏi. Rồi sau đó có 1 bác chụp được ảnh mẫu có màu rất đẹp và lạ mắt. Mọi người hỏi chụp ntn, thì tác giả nhất quyết cũng ko trả lời, chỉ nói chung chung cho qua chuyện, kiểu, ờ, trời hôm đấy nó thế. Đến lúc có 1 người có 1 ít kinh nghiệm vào chỉ ra được là tại sao ra cái màu đó thì tác giả phải tờ lơ.

Post ảnh đẹp lên chỉ để mong được khen thôi thì 10x quá. Chia sẻ exif đâu có hại ai đâu. Nếu ta thực sự giỏi thì mấy cái exif kia cho người ta biết cũng chả ảnh hưởng gì đến con đường sự nghiệp nhiếp ảnh cả.

Các tạp chí nước ngoài đều ghi rất rõ các thông số, thiết bị. Tại sao lại không nhỉ? Nếu mình chụp được bức ảnh đẹp và hướng dẫn người khác cũng chụp được ảnh đẹp, như vậy há phải rất có ích cho đời không ?

Mấy bác thích cố tình giấu exif, em không dám xỉa xói gì. Nhưng thực sự em thấy các nhiếp ảnh gia tài năng thường là những người có tấm lòng cởi mở. Em nghĩ cái tấm lòng và tâm hồn là những yếu tố giúp cho chúng ta có được ảnh đẹp và có thêm bạn bè thân thiết ở ngoài đời.

Việc giấu exif ít nhiều cũng nói lên 1 phần của con người. Kể cả các bác có cho thông số hết thì chắc gì người ta đã chụp lại được như vậy, tôi nghĩ là không. Bởi vì có những bức ảnh chỉ có thể đến 1 lần (do khoảnh khắc, do ánh sáng, do thời điểm, do vị trí, vân vân). Đừng để cái tâm lý sợ người khác hơn mình ám vào suy nghĩ các bác ạ. Cái đẹp nó vô biên cho các bác kiếm tìm. Vô tư đi.

Hôm nay đọc bài báo có bác ở HN chụp xong cho mẫu bên nhành hoa phải bẻ nhành hoa đi, sợ thằng khác cũng chụp được ảnh đẹp như vậy. Tôi cảm thấy khinh thường loại người đó.
    Được sửa bởi James Duong lúc 09:05 AM ngày 12-04-2009

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng