Trang 49 / 1796 Đầu tiênĐầu tiên ... 39474849505159991495491049 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 481 đến 490 / 17951

Chủ đề: It's Sony - Nơi trao đổi thông tin về thiết bị Sony/Minolta

Thì có phải em chán đâu, em hài lòng lắm ấy chứ.

Có điều em xem intro thấy con A900 nó vật vã quá nên lên cơn ạ.

Nhưng nói gì thì nói, em vẫn cứ chung thủy với em nó cho đến khi có A900 xuất hiện ợ.

Quote Được gửi bởi camapghe View Post
    Thì có phải em chán đâu, em hài lòng lắm ấy chứ.

Có điều em xem intro thấy con A900 nó vật vã quá nên lên cơn ạ.

Nhưng nói gì thì nói, em vẫn cứ chung thủy với em nó cho đến khi có A900 xuất hiện ợ.
    Ráng đợi đi thèng Bá hộ, tháng 9 là có rồi...hehehe....
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Bác rùa ơi cái Min 17 35 bác ko bán nữa ah. Lens goc rộng hiếm quá bác nhỉ

Ảnh chụp bị dư sáng với Minolta lens 50mm F1.7

Ảnh chụp bằng máy Sony với Minolta lens 50mm F1.7 trong nhà thì OK nhưng nếu chụp ngoài trời, mặc dù em đã set ISO xuống còn 100 mà hình lúc nào cũng bị dư sáng nặng. Mong các bác cho lời khuyên. Em mới bắt đầu chụp ảnh bàng DSLR nên còn non kinh nghiệm lắm.

em chụp thấy vẫn bth mà

em hay chụp ở chế độ A, khi nào luời thì em xoay thumb dial của nó về các chế độ thiết lập sẵn, potrait hoặc landscape

bác thangday cứ cho cái hình nào bị dư sáng lên đi, mọi nguời đọc exif rồi sẽ chỉ cho bác
    Được sửa bởi De@dsoul lúc 01:53 AM ngày 12-05-2008

đọc chữ kí anh Rùa, nghi là ảnh đã có hàng A900 để test rồi quá,

Quote Được gửi bởi tranthuy2002 View Post
    * 7D của em là hạng nội địa, được sản xuất riêng cho thị trường Nhật nên tên nó là a-7 Digital (a-7D, còn gọi Alpha 7 Digital). Gía thì em mua được với giá là 400USD, sau khi trải qua nhiều lần "thương thuyết căng thẳng"! hi! hi!

Bác AMount có biết a-7D update firmware như thế nào không? Em kiểm tra firmware thì thấy của nó là 1.00j (j: là thị trường Nhật, e: là châu Âu và a: là châu Mỹ). Em đang phân vân là sau khi update có bị mất tiếng Anh đi không vì language trong máy đang là English. Và khi update firmware thì có thay đổi gì nhiều không (tính năng, chất lượng...)?
    Rất may là Minolta vẫn lưu giữ thông tin về Dynax / Maxxum 7D cho bác ;)

Firmware version cuối cùng là 1.10, cải tiến so với 1.00:
    http://ca.konicaminolta.com/support/...er110_win.html

Bác xem thông tin update, download ở đây:
    http://ca.konicaminolta.com/support/...ion_guide.html

Còn Alpha 7 Digi là hàng nội địa, menu tiếng nhật, tui cũng không hiểu sao bác kiếm đc menu tiếng anh. Chắc có người update firmware trước đó chăng?

Update len 1.10 bằng FW EU / US tui không chắc có được không?

Hehe, thế đã, TV nó đang chiếu Pearl Habor, tui xem đã. Tí nữa chít chát với mấy bác sau :D
    Album on Flickr

Sony Alpha 700 + 6 cái body Full frame Minolta 7000 / 5000 / 3xi /...

Min 50 1.7; Min 50 3.5; Tamron SP 90 f2.8;

Carl Zeiss 16-80 f3.5-4.5; Min 17-35 f2.8(D) -4; Min 35-70 f4; Min 28-135 f4-4.5 Min 70-210 f4 aka Beercan;

Flash Min 5600HSD; Min 3600HSD; Min 5400HSx2; Min 1200AF

Quote Được gửi bởi thangday View Post
    Ảnh chụp bằng máy Sony với Minolta lens 50mm F1.7 trong nhà thì OK nhưng nếu chụp ngoài trời, mặc dù em đã set ISO xuống còn 100 mà hình lúc nào cũng bị dư sáng nặng. Mong các bác cho lời khuyên. Em mới bắt đầu chụp ảnh bàng DSLR nên còn non kinh nghiệm lắm.
    Dư sáng do nhiều lý do, bạn có hình mẫu kèm exif thì đễ bắt bệnh hơn.

_ Dù set iso100 nhưng khẩu mở 1.7 thì tốc độ cũng không thể nhanh hơn để không dư sáng

_ Bạn set máy đo sáng ở spot metering thì cũng dễ dẫn đến dư sáng nếu bạn đặt điểm đo sáng vào chỗ tối trong hình.

_ Bạn chụp Auto ( P, Av,Tv...) nhưng đang set bù sáng tăng Ev quá cao...
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Nhân tiện bác A-Mount cho em hỏi về chế độ Flash TTL với. Bác ở đây có nhiều kinh nghiệm với Flash nên em nghĩ nhờ bác là đúng cửa.

Em đọc đi đọc lại cái quyển hướng dẫn con 5600HS thì hiểu về TTL thế này.

- Set up body: chọn chế độ tùy ý, kể cả chế độ M - Fill flash
    - Set up flash: nếu không phải body ở chế độ M thì Flash luôn chọn chế độ TTL
    - Cơ chế hoạt động: đầu tiên Flash nháy đèn để body qua ánh sáng phản xạ vào ống kính (có kèm Filter, Tube, Converter, .... tùy thích) tiến hành đo đạc và tính toán (kèm theo những tính toán khẩu, tốc, Iso, ....). Sau đó body đưa thông số lên Flash để Flash dưa vào đó bắn sáng với cường độ và tốc độ phù hợp. Khi set up body fill flash thì quả nào cũng bắn còn nếu set up body là auto thì chỉ bắn khi máy đo cho kết quả thiếu sáng.

Như vậy, nếu bắn flash thì sẽ có 2 lần bắn, 1 thử và 1 thật. Tuy nhiên em rất ngạc nhiên là cái flash của em nó chỉ nháy đúng 1 lần. Vì vậy em có 1 vài thắc mắc nhờ bác giải thích dùm, có thể sẽ hữu ích cả với những người khác nữa:

- Liệu có phải cứ TTL là flash nháy 2 lần?
    - Trong chế độ TTL vẫn cho phép thay đổi cường độ phát sáng, tức là thay đổi Level từ 1/1 đến 1/32. Vậy việc đo đạc ánh sáng phản xạ vào ống kính có ý nghĩa gì? Ý em là em hình dung 1 khi máy tự đo đạc abc gì đó, thì nó sẽ bắn ra với Level phù hợp. Tối quá thì bắn 1/1, 1/2, đủ sáng rồi thì chỉ 1/32 gọi là (do bị ép fill flash). Việc có thể thay đổi giá trị Level vô hình chung chẳng khác gì khi dùng ở chế độ M - Manual?
    - Nếu em tháo flash rời ra, bật pop up flash lên thì nó hoạt động đúng như TTL. Nghĩa là nháy liên tiếp 4 lần (để đo sáng hay không thì em không biết) rồi mới bắn phát chính thức => ảnh đủ sáng. Nhưng em cắm lại vào thì flash rời hình như không tuân theo nghuyên lí TTL, bắn ra sáng lóa cả mắt nhưng ảnh vẫn tối thui?

Tạm thời em mới nghĩ ra được đến thế, rất mong bác A-Mount và các bác khác có kinh nghiệm giải thích với ạ. Cám ơn các bác rất nhiều.
    CJ.

Quote Được gửi bởi Captainjack View Post
    Nhân tiện bác A-Mount cho em hỏi về chế độ Flash TTL với. Bác ở đây có nhiều kinh nghiệm với Flash nên em nghĩ nhờ bác là đúng cửa.
    Tui chỉ trả lời được một phần thắc mắc của bác. Lúc nào tìm thấy quyển manual nói tiếp :D

Em đọc đi đọc lại cái quyển hướng dẫn con 5600HS thì hiểu về TTL thế này.

- Set up body: chọn chế độ tùy ý, kể cả chế độ M - Fill flash
    - Set up flash: nếu không phải body ở chế độ M thì Flash luôn chọn chế độ TTL
    - Cơ chế hoạt động: đầu tiên Flash nháy đèn để body qua ánh sáng phản xạ vào ống kính (có kèm Filter, Tube, Converter, .... tùy thích) tiến hành đo đạc và tính toán (kèm theo những tính toán khẩu, tốc, Iso, ....). Sau đó body đưa thông số lên Flash để Flash dưa vào đó bắn sáng với cường độ và tốc độ phù hợp. Khi set up body fill flash thì quả nào cũng bắn còn nếu set up body là auto thì chỉ bắn khi máy đo cho kết quả thiếu sáng.

******>>>>>> Chính xác là như vậy. Body chỉ set được Auto flash trong các mode auto khác, trừ P A S M. Đây là nguyên tắc của Minolta, nếu bác trong mode Auto, nó cho phép bác flash auto. Khi bác sang P A S M, bác phải tự quyết định khi nào cần flash, khi nào không. Cần flash thì lôi cái flash trên thân máy lên hoặc bật flash ngoài. Kô cần, bác kéo flash xuống hoặc tắt flash ngoài đi.

Như vậy, nếu bắn flash thì sẽ có 2 lần bắn, 1 thử và 1 thật. Tuy nhiên em rất ngạc nhiên là cái flash của em nó chỉ nháy đúng 1 lần. Vì vậy em có 1 vài thắc mắc nhờ bác giải thích dùm, có thể sẽ hữu ích cả với những người khác nữa:

- Liệu có phải cứ TTL là flash nháy 2 lần?

******>>>>>>>>>> Cứ TTL là 2 lần nháy flash, mode flash hiện đại hơn là ADI cũng vậy. Có điều 2 lần flash này gần nhau quá bác không nhận thấy thôi (khoảng 1/7s với fill-in). Để quan sát hiện tượng, bác đặt máy mode S hoặc M, chọn thời gian phơi sáng khoảng 2s trở lên, chọn flash ở mode Rear Sync, bác sẽ thấy flash nháy 2 lần.

- Trong chế độ TTL vẫn cho phép thay đổi cường độ phát sáng, tức là thay đổi Level từ 1/1 đến 1/32. Vậy việc đo đạc ánh sáng phản xạ vào ống kính có ý nghĩa gì? Ý em là em hình dung 1 khi máy tự đo đạc abc gì đó, thì nó sẽ bắn ra với Level phù hợp. Tối quá thì bắn 1/1, 1/2, đủ sáng rồi thì chỉ 1/32 gọi là (do bị ép fill flash). Việc có thể thay đổi giá trị Level vô hình chung chẳng khác gì khi dùng ở chế độ M - Manual?

************>>>>>>>>>>> Bác nói tui mới để ý đến chuyện này, quả thực TTL trên flash vẫn cho phép đặt công suất 1/1 -> 1/32. Tui vừa test, TTL ở 1/1 hay 1/xx kết quả phơi sáng là khác nhau. Ở 1/xx, cùng một độ mở f thì khoảng cách có ích của flash giảm đi, ảnh tối dần đi. Giải thích có lẽ do TTL 1/1 là phơi sáng chuẩn, 1/xx giảm đi xx lần so với 1/1?

TTL 1/1 với M1/1 rõ ràng khác nhau rồi, TTL 1/1 đảm bảo đủ sáng trong khoảng cách cho phép còn M 1/1 là toàn bộ công suất flash, cháy là cái chắc :D. Để lúc nào tui lục lại cái manual xem.

- Nếu em tháo flash rời ra, bật pop up flash lên thì nó hoạt động đúng như TTL. Nghĩa là nháy liên tiếp 4 lần (để đo sáng hay không thì em không biết) rồi mới bắn phát chính thức => ảnh đủ sáng. Nhưng em cắm lại vào thì flash rời hình như không tuân theo nghuyên lí TTL, bắn ra sáng lóa cả mắt nhưng ảnh vẫn tối thui?

********>>>>>>>>>>> Trong trường hợp flash trên máy nháy sáng tạch tạch tạch mấy phát liền, đấy không chỉ là pre-flash của TTL mà còn là flash trợ giúp cho việc focus nữa. Bác vác máy ra trời nắng, thử fill-in thì tui tin là không thấy chuỗi flash đấy nữa.

Nhưng em cắm lại vào thì flash rời hình như không tuân theo nghuyên lí TTL, bắn ra sáng lóa cả mắt nhưng ảnh vẫn tối thui?

********>>>>>>>>>>> Cái này thì tui chịu. Bác thử coi lại mode trên flash/ máy là thế nào?

Tạm thời em mới nghĩ ra được đến thế, rất mong bác A-Mount và các bác khác có kinh nghiệm giải thích với ạ. Cám ơn các bác rất nhiều.

Hi vọng trả lời được phần nào cau hỏi của bác.
    Album on Flickr

Sony Alpha 700 + 6 cái body Full frame Minolta 7000 / 5000 / 3xi /...

Min 50 1.7; Min 50 3.5; Tamron SP 90 f2.8;

Carl Zeiss 16-80 f3.5-4.5; Min 17-35 f2.8(D) -4; Min 35-70 f4; Min 28-135 f4-4.5 Min 70-210 f4 aka Beercan;

Flash Min 5600HSD; Min 3600HSD; Min 5400HSx2; Min 1200AF

Trang 49 / 1796 Đầu tiênĐầu tiên ... 39474849505159991495491049 ... Cuối cùngCuối cùng