Trang 40 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 30383940414250901405401040 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 391 đến 400 / 12814

Chủ đề: Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

confirm như thường là có hiện cái red dot lên không hở bác?
    Yêu - Yêu nữa - Yêu mãi
    Fotos

@Snoopy: Đúng như mummy và ufo nói. Việc lắp split focusing screen không ảnh hưởng gì đến chuyện focus confirmation hay là red dot focus point cả. Tuy nhiên có một vài hạn chế khi sử dụng ống MF như sau:
    1. Không sử dụng matrix metering được. Chỉ có thể dùng spot hay center-weight
    2. Chỉ có thể sử dụng center focus point. Các điểm khác thì chịu

@skd: Em nghĩ cái 35mm macro chỉ dùng như ống 35mm thường là chính chứ macro tầm đấy cũng hơi bất tiện. Ống macro của em là Tamron 90/2.8, không hiếu sao em thấy kết hơn là Pentax 100/2.8. Khi nào có ý định chụp macro thì em để 70/2.4 ở nhà và thay bằng Tamron vì có thể chơi chân dung cũng khá tốt tuy nhiên hơi to một chút.

@VPT: Có vài cách để lắp ống C/Y vào body Pentax

1. Mount swapping: Bác kiếm mấy cái ống Pentax hỏng hoặc rẻ tiền như M 50/2. Sau đó tháo cái mount flange của nó trao đổi với cái Yahica ML là ngon lành.

2. M42->P/K adapter: Bác lên ebay (Fotodiox...) mua mấy cái adapter loại có flange (không infinity focus được). Rồi khoan mấy cái lỗ vít và thay cho mount flange của ống Yashica. Cách làm tương tự như em làm với các ống Olympus OM, bác xem lại các bài trước ở topic này là thấy ngay.

3. Mod camera mount: Cách này thường được những người có cả 1 bộ sưu tập ống Yashica và CZ làm. Vì những ống kính này đôi khi còn đắt hơn cả cái K10D và người ta không muốn mod những cái legendary lens. Bác VPT có cả bộ sưu tập C/Y thế thì khéo chơi cách này đi nhỉ.

Cách 3 có lợi thế là dùng được cả cho ống CZ. Mấy cái CZ thiết kế khoai lắm không đổi mount flange dễ dàng như Yashica được. Theo một vài member bên manualfocus và pentax forum, sau khi được mod thì máy còn có thể dùng được cả ống OM được luôn nữa. Vì 3 hệ thống P/K, C/Y và OM có register distance rất gần với nhau nên chuyện điều chỉnh infinity focus cũng khá đơn giản.

Em cũng có 2 ống Yashica ML 28/2.8 và 50/1.4 và thấy rất ngon bác ạ. Bác cứ chọn 1 cách làm thử xem sao rồi báo cho bọn em biết. Chúc bác thành công.

con pentax 135f2.8 có đắt không nhỉ? So với pentacon 135f2.8 thì nó ra làm sao? phiền các bác tí?
    -Sống học tập theo gương Bác Hồ vĩ đại
    -Only film & M42
    -Thai_Meo @photovn

em mới lắp screen Haoda xong, đúng như bác xtriky nói, red dot vẫn hiện bình thường nhưng chỉ duy nhất ở center focus point. Thao tác lắp vô cùng đơn giản, chưa đến 2 phút.
    Yêu - Yêu nữa - Yêu mãi
    Fotos

@xtriky:
    Mình cũng nghe nhiều anh em Ni & Ca đã dùng và đánh giá rất cao cái lens Tamron 90/2.8, thế nên càng... lăn tăn! Vậy là hiện thời có tới 3 lựa chọn cho lens macro, giá thì cũng xêm xêm nhau thôi, nhưng bây giờ có vẻ Tamron dễ mua nhất! Tamron đã có đại lý phân phối chính thức tại Việt Nam (Công ty Phương Liên) nên cũng an tâm hơn phần nào, chỉ tiếc là... nó không phải Pentax! Mình sẽ cân nhắc thêm. Cũng ít chụp macro N. ạ. Mắt mũi tèm lem hết rồi...
    Nhưng dù gì thì những tư vấn của N. cũng rất thú vị. Thanks!

Ko biết bác S. đã cầm con 100 Macro chưa, nhưng thật lòng em thất vọng về 2 chiếc Macro của Pentax là 50 và 100, thiết kế khá rườm rà, ko chắc chắn, nhiều nhựa quá,trong khi giá khá cao (ở VN), con 35 thì cho tỉ lệ 1:1 ở 1,39 cm, ko khả thi chút nào, chắc chỉ chụp được ruồi chết *_*, có khi em cũng mua tamron 90. ko biết giá Phương Liên bao nhiêu các bác nhỉ?
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

@Conmatconlai: Mình chưa nhìn thấy 2 cái macro ấy bao giờ. Pentax mà thiết kế lens tệ vậy sao T.? Tuy nhiên, có lẽ chất lượng ảnh của hai cái lens ấy thế nào mới quan trọng. Chợt nghĩ, không biết cái 50mm macro của Pentax, ngoài chuyện macro thì chụp... chân dung có bằng 50/1.7 không nhỉ? Nếu ổn, làm một cái 50mm macro để "nhất cử lưỡng tiện" có lẽ cũng là một phương án rẻ mà hay! Nếu không, chắc chỉ còn phương án Tamron thôi. Tamron 90/2.8 cho Canon và Nikon, hàng chính hãng, Khánh Long đang bán giá 340usd. For Pentax chắc cũng thế thôi T. à.

Chụp chân dung em nghĩ có mấy con Pancake chuyên dụng rồi, không phải phiền bọn macro nữa bác ạ . Tamron 90/2.8 cũng hay đấy nhưng vấn đề là cho Pentax hơi khó kiếm, không biết ở Khánh Long có không nữa

Quote Được gửi bởi Conmatconlai View Post
    Ko biết bác S. đã cầm con 100 Macro chưa, nhưng thật lòng em thất vọng về 2 chiếc Macro của Pentax là 50 và 100, thiết kế khá rườm rà, ko chắc chắn, nhiều nhựa quá,trong khi giá khá cao (ở VN), con 35 thì cho tỉ lệ 1:1 ở 1,39 cm, ko khả thi chút nào, chắc chỉ chụp được ruồi chết *_*, có khi em cũng mua tamron 90. ko biết giá Phương Liên bao nhiêu các bác nhỉ?
    Tại sao Conmatconlai lại thấy thấtvọng với 2 lenses này nhỉ? Tớ đang có cả 2 lenses và là 2 lenses dùng chủ yếu để chụp macro mặc dù cũng có cả 100 USM Canon. Nó rất nhỏ, gọn so với Canon, độ nét rất tốt, thỉnh thoảng còn dùng để chụp chân dung (hay mang theo vì kích thước nhỏ gọn của chúng +thân 400D nữa thì tổng công chưa to hơn con P&S S3IS). Tuy vậy, không có thân Pentax để đánh giá được tốc độ canh nét của chúng mà chủ yếu canh nét bằng tay. Còn cấu tạo của chúng, có thể cái khóa hạn chế canh nét cũng rất hay khi chụp các vật cố định.
    Thử post mấy cái ảnh chụp bằng 100 trên KissX

Ong mật trên bông hoa bướm

Hoa lan Ý

Quả chua me đất

Được sửa bởi coolpix8700 lúc 01:50 PM ngày 27-03-2008

Quote Được gửi bởi coolpix8700 View Post
    Tại sao Conmatconlai lại thấy thấtvọng với 2 lenses này nhỉ? Tớ đang có cả 2 lenses và là 2 lenses dùng chủ yếu để chụp macro mặc dù cũng có cả 100 USM Canon. Nó rất nhỏ, gọn so với Canon, độ nét rất tốt, thỉnh thoảng còn dùng để chụp chân dung (hay mang theo vì kích thước nhỏ gọn của chúng +thân 400D nữa thì tổng công chưa to hơn con P&S S3IS). Tuy vậy, không có thân Pentax để đánh giá được tốc độ canh nét của chúng mà chủ yếu canh nét bằng tay. Còn cấu tạo của chúng, có thể cái khóa hạn chế canh nét cũng rất hay khi chụp các vật cố định.
    Thử post mấy cái ảnh chụp bằng 100 trên KissX

Ong mật trên bông hoa bướm

Hoa lan Ý

Quả chua me đất

Bạn chụp súng ống nào mà cool mê người luôn vậy! Có chỉnh sữa PS không mà màu sắc đẹp quá vậy!!

Trang 40 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 30383940414250901405401040 ... Cuối cùngCuối cùng