Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 52

Chủ đề: Hỏi cách hiện ngày tháng lên anh số !

Hỏi cách hiện ngày tháng lên anh số !

Em sử dụng máy Canon Kiss N, em muốn mỗi cái ảnh em chụp nó tự động chèn ngày tháng vào góc tấm ảnh như là máy tự động chụp phim vậy, có ai biết xin hướng dẫn em với, cảm ơn mọi người nhiều !
    Cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng !

Hi duvd,

Theo tôi biết thì Canon Kiss N không có chức năng tự động chèn date/time vào ảnh. Chỉ biết hy vọng Canon sẽ viết lại firmware cho Kiss N và thêm vào chức năng này thôi bạn ơi!

Trong thời gian chờ update firmware, bạn có thể xài tạm một vài tiện ích vi tính cho phép chèn tự động và hàng loạt ngày giờ vào ảnh đã chụp. VD:
    Image Transformer

Chúc bạn thành công.

Với máy digital thì mọi info đã lưu trong exif nên với máy dSLR thì cõ lẽ nhà sx sẽ chẳng cần thêm chức năng hiện ngày tháng làm gì.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Em chẳng hiểu gì cả, chắc phải dùng phần mềm như anh canon_guy nói thôi.

Quote Được gửi bởi canon_guy
    Hi duvd,

Theo tôi biết thì Canon Kiss N không có chức năng tự động chèn date/time vào ảnh. Chỉ biết hy vọng Canon sẽ viết lại firmware cho Kiss N và thêm vào chức năng này thôi bạn ơi!

Trong thời gian chờ update firmware, bạn có thể xài tạm một vài tiện ích vi tính cho phép chèn tự động và hàng loạt ngày giờ vào ảnh đã chụp. VD:
    Image Transformer

Chúc bạn thành công.

Phần mềm này hay quá bác à. Nhưng mỗi tội ko phải phần mềm miễn phí. Bác có key cho em xin với. Email của em là tientv@gmail.com

Thanks bác.

Bác duvd làm em gợi nhớ về cái thời em còn chụp máy ảnh phim tự động P&S.Chụp rọi ảnh ra có ngày tháng năm dưới góc ảnh thiệt đã ....xem ảnh thì nhớ thờ gian mình chụp

Quote Được gửi bởi mựctau
    Bác duvd làm em gợi nhớ về cái thời em còn chụp máy ảnh phim tự động P&S.Chụp rọi ảnh ra có ngày tháng năm dưới góc ảnh thiệt đã ....xem ảnh thì nhớ thờ gian mình chụp

Trong cái máy nhà em nó có chỗ chỉnh ngày giờ nhưng chẳng hiểu để làm gì ???

chỉnh ngày giờ này là để chỉnh cho file ảnh, nó hiển thị trong Exif của tấm ảnh. Nếu Bác nào muốn in ngày giờ trên hình (chỉ hiển thị khi in ra giấy) thì phải dùng máy in ảnh cá nhân thì nó mới hiện ra.
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Đây là 1 thắc mắc của nhiều người, trong đó có tôi khoảng 1 năm trước đây hồi lúc chưa gia nhập Vnphoto.

Câu hỏi này thường được các bác trả lời là theo ý “Không cần thiết vì nếu cần thì xem thông tin EXIF”. Nhưng nếu cần thì giải quyết sao đây? In ảnh như bác Ruanweixin thì không phải ai cũng có điều kiện. Tôi cũng đã từng hỏi 1 tiệm ảnh việc này, thì được trả lời là nếu muốn in ngày giờ thì tính thêm 1000đ/ ảnh (?)

Sau khi tìm kiếm trên khắp trên mạng thì cuối cùng tìm được phần mềm BETTER JPEG để giải quyết vấn đề này. BETTER JPEG có chức năng BATCH để IMPRINT rất thuận tiện để hiển thị ngày giờ1 loạt ảnh chụp sau khi đã định dạng (color, fint, position, ….) của text.
    Bạn có thể kiếm BETTER JPEG trên internet.

Nghe nói Photoshop cũng có thể giải quyết được vấn đề, nhưng tôi chưa nghiên cứu.

Một vài phần mềm khác có chức năng IMPRINT ngày giờ, nhưng không có chức năng BATCH mà phải làm thủ công, rất không thuận tiện.

Có thể còn phần mềm khác thuận tiện hơn, bác nào biết xin chỉ giúp.

Các hình sau đây là loạt ảnh chụp hoa quỳnh, với ngày giờ được hiển thị bằng BETTER JPEG, cho ta biết chính xác hoa Quỳnh nở ban đêm lúc mấy giờ (dư thời giờ không biết làm gì nên nghiên cứu linh tinh chơi). Hình được cái đặt chụp tự động cách nhau đúng 5 phút. Khi post ảnh thì cách 1 ảnh tôi đã bỏ bớt 2 ảnh.

Được sửa bởi nguyenphuong lúc 09:29 PM ngày 28-07-2007

Bác nguyenphuong có thể gửi cho em xin phần mềm đó được không? down mãi mà không được. Thanks ! email: duvdvn@yahoo.com

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng