Trang 2 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 193

Chủ đề: Studio tại gia???

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Trời! 10 triệu á! Chơi strobist đâu cần mắc dữ vậy.

Để em thống kê cho các bác xem bộ đồ chơi rẽ tiền của em:

2 x Vivitar 285 HV = 160 usd. ( tai sao phải mua flash tự động đắt tiền khi mình không xài tới nó)
    1 x transmitter + 3 x receiver = 25 usd
    2 x back drop light stand + 11 feet pole = 40 usd
    1 x 11x20 feet seamless paper = 40 usd
    2 x light stand + 2 umbrella + 2 adapter = 35 usd
    1 x tấm xốp trắng 5x10 feet về cắt ra làm reflector/ soft box = 5 usd

Tổng cộng 300 usd. Xài chán chê
    Em đọc thấy 10tr cũng hơi giật mình. Em đã có 1 con 430EX II và có 2 con Flash Yinyan tàu rồi nên cố gắng tận dụng nó phụ trách phần ánh sáng. Phông thì nghe lời bác Bow mua vải về căng lên, soft box thì tự làm(trên này đã có bác hướng dẫn).
    Em cố gắng làm sao để chi phí thấp nhất mà hiệu quả thì gấu nhà mới còn nhiều tiền cho em mua lens mới ạ.
    Em sẽ tiến hành khi nào có khúc mắc gì lại nhờ bác Bow và các bác chỉ bảo.
    Được sửa bởi daotiensinh lúc 01:40 PM ngày 21-04-2009

các bác cho em hỏi khí không phải (vì em rất là newbie)
    1, đèn vivitar đó trông như thế nào (có phải có cái cây và cái dù giống trong hình chụp không)
    2, transmitter với là mấy cái receiver dùng để làm gì (có phải là dùng để sync với cái đèn flash của mình, như vậy là phải thêm một flash làm master phải không ạ?
    3, cái feet seamless paper dùng để làm gì?
    4, reflector và softbox có công dụng gì?

Em cũng có một góc phòng nhỏ nhỏ tính setup làm homemade studio, các bác cho em lời khuyên mấy đồ ở trên trong Thành phố Hồ Chí Minh thì mua ở đâu được ạ?

Smile Kết quả sơ bộ

Báo cáo các bác sơ bộ tình hình thực hiện Home Studio của em như sau:
    1/ Phông: Mua ở Minh Tuyết (khổ rộng 3m) giá 50K/m. Em làm màu trắng 2m, xám 2m về để thay đổi phông hết 200K
    2/ Flash Yinyan em mua từ trước cũng ở Minh Tuyết giá 150K
    3/ Cục nhại TQ giá 100K
    4/ Miếng xốp (bọt biển) để làm tản sáng (theo hướng dẫn của bác Bow) giá 15K (miếng to vật vã) mua ở phố Hàng Mã.

Tổng thiệt hại sơ bộ khoảng 500K. Chắc sẽ mua thêm chân đèn giá 250K nữa. Tối về dựng tạm lên chụp thử vài phát.
    Và đây là kết quả thử nghiệm:

Chúc mừng bác, bác thêm 500k nữa mua thêm chân + dù và kinh nghiệm nữa là bác thể chụp vô tư rồi.

Ps: Mẫu nhí nhà e dể thương quá.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Chúc mừng bác nhé, em thấy thế này:

Ảnh không nét, chụp với Flash bác có thể khép khẩu maximum tới mức flash có thể cung cấp đủ sáng cho mẫu là Ok.

Em quên dặn bác cẩn thận với mấy miếng xốp, tùy vào loại xốp mà ánh sáng gắt hay dịu khác nhau, Miếng xốp càng lớn thì càng dịu.

Nếu miếng xốp của bác to bằng cái tủ lạnh để chụp toàn thân thì bác nên bẻ cong nó 1 chút để ánh sáng phủ lên mẫu chứ không dội đi chổ khác.

Nếu nó gắt quá thì dùng băng keo diện màu đen dán thành các dường caro trên miếng xốp, ánh sáng sẽ dịu đi rất nhiều .

Tùy theo kick cỡ miếng xốp mà bác chiếu đèn gần hay xa miếng xốp để ánh sáng dội lại.

Khi dùng Flash đánh vào miếng xốp để ánh sáng dội lại vào mẫu thì nếu Flash của bác có chế độ zoom thì bác nên zoom nó càng rộng càng tốt , ví dụ như 24mm hay 35mm ...v.v.v

Tấm cuối cùng sai white balance. Bác chú ý nếu bác dùng 2 cái flash khác hiệu nhau , chắc chắn nhiệt độ màu của ánh sáng từ 2 cái flash đó khác nhau. Rất dễ phát hiện trên phông trắng. trường hợp này thì đôi lúc ( chỉ là đôi lúc) PS cũng bó tay nếu muốn correct color, . hihihi
    Được sửa bởi bow lúc 10:57 AM ngày 24-04-2009

Bow cai tam xo^'p 5x10 feet mua o dau^ vay^.

cam' on

Chúc mừng bác có đồ chơi mới, tôi cũng đang tính nghe bác Bow chuyển sang dùng Flash TQ cho hỏng đã rồi đi mua Flash xịn sau .

Bé nhà bác super cute
    Được sửa bởi lehoangkien lúc 08:39 PM ngày 24-04-2009

Bác BOW cho em hỏi chỗ này

Ảnh không nét, chụp với Flash bác có thể khép khẩu maximum tới mức flash có thể cung cấp đủ sáng cho mẫu là Ok.
    Thông thường em hiểu là chụp chân dung thì mở khẩu tối đa. Nhưng theo như bác nói đây thì có phải là điều này ko cần thiết trong trường hợp chụp studio (vì ko phải xóa bg...). Thay vào đó ta khép khẩu để đảm bảo ảnh được nét đúng ko ạ?

Xin lỗi nếu câu hỏi đơn giản quá bác nhé.
    Canon 400D + Kit 18-55 & 55-200 mm + Pentacon 50/1.8

@bow: cám ơn bác đã chỉ ra nhưng lỗi và bầy thêm 1 số cách. Em sẽ chỉnh sửa hoàn thiện
    @astroman: Theo tôi thì không phải chụp chân dung là cứ phảimở khẩu tối đa. Việc mở khẩu là do bác muốn xoá phông hoặc lấy DOF mỏng thôi. Nhiều khi chụp ngoài trời mà backgound đẹp thì vẫn lấy cả đấy chứ. Còn chụp có phông thì nó phẳng lỳ rôi còn gì nên lấy DOF sâu để mẫu nét toàn phần hi hi

@daotiensinh: Hì, vậy là em đoán trúng rồi. Trước em cứ tưởng đèn, font đắt lắm nên ko dám làm. CN này em cũng phải theo chân bác đi sắm 1 bộ mới được.

Mà bác cho em hỏi, nếu mình có hai đèn thì khi chụp làm sao để cả hai đèn bật lên cùng lúc mình chụp nhỉ? Cái đấy có phải là cái bộ nhại mà bác nhắc đến ở trên ko ạ?
    Canon 400D + Kit 18-55 & 55-200 mm + Pentacon 50/1.8

Trang 2 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng